![](https://sc.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/11/371058477_2180251845639891_337862385648949622_n-1024x577.jpg)
วันที่ 23 พฤศจิกายน 2566 รศ. ดร.รจนา บุระคำ รองคณบดีฝ่ายวิจัย พร้อมด้วยนักวิจัยคณะวิทยาศาสตร์ เดินทางไปเยี่ยมชมและหารือความร่วมมือด้านการวิจัย ณ ศูนย์นวัตกรรมและการวิจัยมิตรผล อ.ภูเขียว จ.ชัยภูมิ โดยมี ดร.กำพล ฤทัยวณิช ที่ปรึกษาศูนย์นวัตกรรมกลุ่มมิตรผล และนักวิจัยของศูนย์นวัตกรรมฯ รวมทั้ง บุคลากรจากโรงงานฯ ให้การต้อนรับ โดยในการประชุมหารือครั้งนี้ ได้มีการพูดคุยในรายละเอียดของโจทย์วิจัยที่ทางกลุ่มมิตรผลต้องการให้นักวิจัยคณะวิทยาศาสตร์นำมาต่อยอด เพื่อร่วมกันพัฒนาด้านการศึกษา วิจัยและพัฒนางานด้านต่างๆ ทั้งอุตสาหกรรมอ้อยและน้ำตาล อุตสาหกรรมการผลิตไฟฟ้าพลังงานชีวมวล อุตสาหกรรมเอทานอล และอุตสาหกรรมต่อเนื่องอื่นๆ นอกจากนี้ ยังได้มีการติดตามความก้าวหน้าและหารือเพื่อขยายผลโครงการที่นักวิจัยคณะวิทยาศาสตร์ทำร่วมกับกลุ่มมิตรผลในปัจจุบัน เพื่อให้เกิดการนำไปใช้ประโยชน์อย่างยั่งยืนต่อไป