![](https://sc.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC03291-1024x683.jpg)
วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2567 สมาคมศิษย์เก่าคณะวิทยาศาสตร์ จัดกิจกรรม คืนสู่เหย้าคณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ณ ห้องวิทยวิภาส 1 อาคารวิทยวิภาส มีศิษย์เก่าคณะวิทยาศาสตร์ ร่วมงานเป็นจำนวนมาก โอกาสนี้ ผศ.ดร.อังคณา บุญยืด คณบดี ได้มอบโล่รางวัลศิษย์เก่าแห่งความภาคภูมิใจ ประจำสาขาวิชา ประจำปี พ.ศ. 2567 โอกาสนี้ คุณเกรียงไกร ฎิระวณิชย์กุล กรรมการผู้จัดการ Bangkok Molecular Genetics Company Limited นายกสมาคมศิษย์เก่าคณะวิทยาศาสตร์ มข. ได้มอบของที่ระลึกแก่ศิษย์เก่าที่ได้รับรางวัล ตามรายชื่อดังนี้
![2](https://sc.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/2-5-640x360.jpg)
รางวัลศิษย์เก่าแห่งความภาคภูมิใจ ประจำสาขาวิชาคณิตศาสตร์ ได้แก่
คุณนิรมล ชาสงวน ปัจจุบันดำรงตำแหน่งผู้อำนวยการโรงเรียนประชาสนธิ์นุสรณ์ สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานครพนม เขต 2 (ติดภารกิจ)
![DSC03262](https://sc.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC03262-640x427.jpg)
รางวัลศิษย์เก่าแห่งความภาคภูมิใจ ประจำสาขาวิชาเคมี ได้แก่
ผศ. ดร.ชูศักดิ์ พูนสวัสดิ์ ปัจจุบันดำรงตำแหน่งอาจารย์ประจำสาขาวิชาเคมี คณะวิทยาศาสตร์ มข.
![4](https://sc.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/4-5-640x360.jpg)
รางวัลศิษย์เก่าแห่งความภาคภูมิใจ ประจำสาขาวิชาจุลชีววิทยา ได้แก่
รศ. ดร.เรณู ทานันท์ ปัจจุบันดำรงตำแหน่งอาจารย์ประจำสาขาวิชาชีวเคมี คณะแพทยศาสตร์ มข. (ติดภารกิจ)
![DSC03267](https://sc.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC03267-640x427.jpg)
รางวัลศิษย์เก่าแห่งความภาคภูมิใจ ประจำสาขาวิชาชีวเคมี ได้แก่
คุณดารารัตน์ เมฆเกรียงไกร ปัจจุบันดำรงตำแหน่ง ผู้เชี่ยวชาญด้านส่งเสริมองค์ความรู้ (ผู้เชี่ยวชาญด้านวัสดุ) งานบริหารจัดการองค์ความรู้สร้างสรรค์ สำนักพัฒนาองค์ความรู้เศรษฐกิจสร้างสรรค์
![6](https://sc.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/6-5-640x360.jpg)
รางวัลศิษย์เก่าแห่งความภาคภูมิใจ ประจำสาขาวิชาชีววิทยา ได้แก่
คุณรวมทรัพย์ คะเนะดะ ปัจจุบันดำรงตำแหน่ง ผู้อำนวยการสำนักงานสิ่งแวดล้อมและควบคุมมลพิษ (ติดภารกิจ)
![DSC03272](https://sc.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC03272-640x427.jpg)
รางวัลศิษย์เก่าแห่งความภาคภูมิใจ ประจำสาขาวิชาฟิสิกส์ ได้แก่
ศ. ดร.ทศวรษ สีตะวัน ปัจจุบันดำรงตำแหน่ง รองอธิการบดีฝ่ายวางแผน ยุทธศาสตร์ นวัตกรรม และพันธกิจสากล มหาวิทยาลัยราชภัฏสกลนคร
![DSC03277](https://sc.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC03277-640x427.jpg)
รางวัลศิษย์เก่าแห่งความภาคภูมิใจ ประจำสาขาวิชาวิทยาศาสตร์บูรณาการ ได้แก่
พ.ต.อ.หญิง ชมพูนุท ไสยโสภณ ปัจจุบันดำรงตำแหน่ง นวท.(สบ 5) ศูนย์พิสูจน์หลักฐาน 3
จังหวัดนครราชสีมา
![White And Navy Modern The Best Teacher Award Instagram Post (1920 x 1080 px) (1)](https://sc.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/White-And-Navy-Modern-The-Best-Teacher-Award-Instagram-Post-1920-x-1080-px-1-640x360.jpg)
รางวัลศิษย์เก่าแห่งความภาคภูมิใจ ประจำสาขาวิชาวิทยาศาสตร์สิ่งแวดล้อม ได้แก่
ดร.พฤฒิภา โรจน์กิตติคุณ ปัจจุบันดำรงตำแหน่ง ผู้อำนวยการสำนักรับรองคาร์บอนเครดิต องค์การบริหารจัดการก๊าซเรือนกระจก (องค์การมหาชน) (ติดภารกิจ)
![DSC03284](https://sc.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/DSC03284-640x427.jpg)
รางวัลศิษย์เก่าแห่งความภาคภูมิใจ ประจำสาขาวิชาสถิติ ได้แก่
คุณสลักจิต นิลประเสริฐศักดิ์ ปัจจุบันดำรงตำแหน่ง ผู้อำนวยการฝ่ายสนับสนุนช่องทางการขาย บริษัท เอไอเอ ประเทศไทย จำกัด